Pages: [1]
Author Topic: [seo] การสร้าง Sitelink เพื่อเพิ่มความน่าเชื่อถือ ให้เว็บไซต์  (Read 14855 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
chakri boonyanaruthee
บริการ Promote web
Administrator
Hero Member

SEO Score : 0

View Profile WWW
« on: September 05, 2009, 10:51:47 AM »

SiteLinks คือ ลิงค์ navigator ซึ่งแสดง ลิงค์เข้าถึงหมวดหมู่ของเว็บเรา จะแสดง
ในหน้า Search Engine Result Page ( SERP )

ดังภาพ

« Last Edit: April 17, 2010, 10:49:46 AM by WorldIT » Logged

บริษัทเวิลด์ ไอที เอ็นจิเนียริ่ง จำกัด
3/2380 ซ.พหลโยธิน 54 ถ.พหลโยธิน แขวงคลองถนน
เขตสายไหม กรุงเทพ 10220

โทร 02 101 4296

facebook WorldIT  facebook WordIT  | โปรโมทเว็บ โปรโมทเว็บ | สอน php สอน php |
ขายกล้องติดรถยนต์
ขายสแตนเลส

Hero Member

« Reply #1 on: September 05, 2009, 10:54:10 AM »

ปกติแล้วจะแสดง 2-8 links ขึ้นอยู่กับโครงสร้าง ลิงค์ภายในเว็บไซต์ ที่ Search Engine มองเห็นครับ

โดยผมได้รวบรวม algorithm ในการทำให้ เกิด sitelink ดังนี้

หลักการง่าย ๆ (แต่ทำได้ยากครับ)

1. คุณต้องชนะ keywords ที่จะทำ sitelink อย่างน้อย 3-6 เดือน ขึ้นอยู่กับปริมาณการ search keywords นั้น
ยิ่ง keywords นั้นคน search เยอะ โอกาสสร้างก็ไว แต่ลองนึกภาพดูว่า keywords นั้น ถ้าคน search เยอะ การที่เราจะชนะที่ 1 ตลอด
มันก็เป็นไปได้ยาก  ดังนั้น sitelink ที่เกิดขึ้นมักเป็นชื่อบริษัท หรือชื่อเว็บไซต์เราไงครับ

ลองพิมพ์คำว่า  ธนาคารกรุงเทพ , ธนาคารกรุงไทย , ATEC 
คำที่จำเพาะเจาะจง ถึงเว็บไซต์เราจะขึ้นได้ง่าย เพราะคงไม่มีใครมาแข่ง keywords พวกนี้

ในขณะที่ถ้าอยากเล่นคำรวม ๆ เช่น เกมส์ , หางาน , รถมือสอง , bangkok hotel จะเป็นไปได้ยากกว่า

2. โครงสร้าง link ภายในเว็บไซต์ต้องเอื้อ อำนวยต่อการสร้าง sitelink ด้วย 
เพราะ sitelink สร้างเพื่ออำนวยความสะดวกคนเข้าเว็บไซต์ เพื่อให้หาเมนู เพื่อจะเข้าไปดูข้อมูลในเว็บไซต์นั้นได้ทันที
หากโครงสร้างหน้าหลัก ไม่ดี search engine ก็จะจับ link ออกมาแสดงไม่ได้

โดยทั่วไป sitelink จะแสดงต่ำสุดที่ 2 สูงสุดที่ 8   ขึ้นกับโครงสร้าง link ในเว็บไซต์คุณ

(ความเห็น tinnoi : ถ้าให้ดี ผมแนะนำว่า ใช้วิธีการ repeat link นั้น 2 รอบ link นั้น จะโดน Google มาจับเป็น sitelink ได้ชัวร์ ๆ ครับ

ยกตัวอย่าง : คุณทำเว็บไซต์ หางาน.com  คุณต้องการให้เกิด sitelink ประมาณ

หางาน.com
งานคุณภาพ มีให้เลือกเยอะแยะ มาหางานที่นี่กันเถอะพวกเรา แจ่ม.
งานราชการ   งาน freelance
งานไอที       งานรับจ้าง
งานโรงงาน   งานต่างประเทศ

ดังนั้น ในหน้าหลัก คุณต้อง หาทาง สร้าง link งานราชการ,งานfreelance,งานไอที ฯ  อย่างน้อยตัวละ 2 ครั้ง
อาจจะทำไว้ เป็น เมนู ด้านบนสุด แล้วก็ทำเป็น link แอบ ๆ ไว้ด้าน footer อีกครั้งครับ

)

อีกเรื่องนะครับ เท่าที่ผมเห็นมา การทำ link เป็นรูปภาพให้คลิก ไม่สร้าง sitelink ให้นะครับ

credit : forums.digitalpoint.com

บริษัทเวิลด์ ไอที เอ็นจิเนียริ่ง จำกัด
3/2380 ซ.พหลโยธิน 54 ถ.พหลโยธิน แขวงคลองถนน

facebook WorldIT  facebook WordIT  | โปรโมทเว็บ โปรโมทเว็บ | สอน php สอน php |
ขายสแตนเลส

Hero Member

« Reply #2 on: September 05, 2009, 11:02:39 AM »

อ้ออีกเรื่องนะครับ หากคุณต้องการดูว่า เว็บไซต์ของคุณ เกิด sitelink หรือยัง มีวิธีง่าย ๆ อีกวิธีดูครับ ก็คือเข้าไปใน webmaster tools
http://www.google.com/webmasters/tools

เข้าไปในหัวข้อ Links  > Sitelinks 

เพราะบางครั้งคุณอาจจะต้องการ block sitelink บางตัวไม่ให้แสดง

ขายสแตนเลส

bouy22
Newbie
*

« Reply #3 on: September 17, 2009, 12:17:58 AM »

Wink Wink ความรู้ๆ เก็บๆ เข้าสมอง

kazama
Newbie
*

SEO Score : 2

View Profile
« Reply #4 on: February 06, 2010, 05:09:09 PM »

ดีครับ ต้องได้ ที่ 1 นานๆเลยครับ กว่าจะได้ sitelink ถ้าอันดับไม่นิ่ง sitelink ไม่เกิดครับ

siamza16
Newbie
*

View Profile WWW Email
« Reply #5 on: February 22, 2010, 06:00:41 PM »

ต้องนานไหมครับถึงจะได้ Sitelink เว็บเรานะครับ

Hero Member

« Reply #6 on: February 28, 2010, 01:07:23 PM »

ถ้าให้ชัวร์  ๆ ก็สัก 3 เดือนครับ

ขายสแตนเลส

gming
Newbie

« Reply #7 on: March 02, 2010, 11:44:33 PM »

site link สามารถทำให้เกิดได้เต็มที่กี่ตัวครับ เพราะตัวอย่างที่แสดงมามีแค่ 6 ตัว สามารถทำได้มากกว่านั้นไหมครับ
แล้วลำดับของแต่ละตำแหน่งสำคัญมากน้อยอย่างไรครับ

shone17
Newbie
*

View Profile Email
« Reply #8 on: August 23, 2010, 12:10:31 PM »

ไม่ทราบเหมือนกันครับ ทำยังไงมันยากแถมต้องรอให้ขึ้นอันดับด้วย

Hero Member

« Reply #9 on: August 23, 2010, 11:04:41 PM »

site link สามารถทำให้เกิดได้เต็มที่กี่ตัวครับ เพราะตัวอย่างที่แสดงมามีแค่ 6 ตัว สามารถทำได้มากกว่านั้นไหมครับ
แล้วลำดับของแต่ละตำแหน่งสำคัญมากน้อยอย่างไรครับ

อ่าพอดี ตอบคุณ gming ไปนานมาก ๆ ในอีเมล์ แต่ไม่ได้ตอบในบอร์ด ดังนั้นก็มาตอบให้อีกที เผื่อเพื่อน ๆ บางคนอยากทราบนะครับ

เกิดได้สูงสุด 8 ตัวครับ น้อยสุด 2 ตัวครับ

ส่วนเรื่องของลำดับ ผมมองยังไม่มีทิศทางแน่นอนครับ แต่โดยทั่วไป จะหยิบลิงค์ที่ใกล้ที่สุด มาใส่ก่อน

ขายสแตนเลส

roetee
Newbie
*

« Reply #10 on: January 27, 2011, 11:54:25 AM »

อยากมีบ้างนะครับ แต่ทำไม่เป็น  Tongue

เด็กมอ
Newbie
*

« Reply #11 on: April 28, 2011, 11:08:51 PM »

อ๋อ เทคนิคแบบนี้นี่เอง ขอบคุณมาก ๆ เลยครับ

รวบรวมเว็บสำหรับคนชอบ football ผลบอล ทุกลีกส์
สำหรับใครอยากดูคะแนนฟุตบอล ตารางบอล พรีเมียร์ลีกส์
ราคาต่อรอง ของฟุตบอล

Pages: [1]
Print
Jump to: