Pages: [1]
Author Topic: [seo] Title Optimization มารู้จักกับ TAG ที่ทรงพลังที่สุดในทาง SEO กัน  (Read 9140 times)
0 Members and 1 Guest are viewing this topic.
chakri boonyanaruthee
บริการ Promote web
Administrator
Hero Member

SEO Score : 0

View Profile WWW
« on: September 05, 2009, 10:29:55 AM »

สวัสดีครับ วันนี้มีโอกาสว่าง ผมเลยพยายามรวบรวม เนื้อหา SEO ที่ผมโพสต์ไว้ตามที่ต่าง ๆ มาจัดเรียบเรียงใหม่
และนำมารวมไว้ในเว็บบอร์ดให้ สมาชิกทุกท่านได้อ่านกันครับ

Title เป็น html TAG ที่มีประสิทธิภาพในทาง SEO สูงที่สุด ในบรรดา html TAG บน head
( เทียบกับ meta description , meta keywords )

เรื่องน่ารู้เกี่ยวกับ Title มีดังนี้

1. วิธีการเขียน <title> ข้อความที่อยากให้แสดง </title>
และต้องเขียนไว้ระหว่าง <head> และ </head> ด้วยนะครับ

2. บนหน้าเว็บไซต์ การเขียน title จะแสดงบน title bar นั่นก็คือ บนขอบบนสีน้ำเงิน บน browser เรานั่นเอง

3. ในหน้า SERP ( หน้าแสดงผลลัพธ์ เวลาเรา Search Google )  title จะแสดงเป็นบรรทัดแรก ของ หน้า SERP
ดังนั้นควรจะพยายามเขียน title ให้ดึงดูดให้คนเข้าคลิกเข้าเว็บไซต์ด้วย
ไม่ใช่คิดแต่จะยัด keywords อย่างเดียว จนอ่านไม่รู้เรื่อง

4. SEO score บน title จะ ถูกหารไปตามจำนวนคำที่อยู่บน title
ดังนั้น การเขียน title ยาว ๆ จะทำ ให้ SEO score ลดลง เพราะถูกหารตามจำนวนคำ

5. แต่ถ้าคุณเขียน title สั้นจนเกินไป คะแนนจะเยอะก็จริง แต่ก็ทำให้คุณเสียโอกาส ในการใส่ keywords ใน title นะครับ
ดังนั้นคุณต้องการจุดลงตัวของการเขียน title ให้ได้ ยาวไปคะแนนน้อย สั้นไปก็เสียโอกาส

6. title ไม่ควรจะเขียนซ้ำกันในแต่ละหน้า  หรือเรียกง่าย ๆ ว่า คุณควรจะสร้าง unique title ขึ้นมา
อันนี้ผมสังเกตได้จากใน webmasters tools นะครับ ( google.com/webmasters/tools )

เข้า webmasters/tools  > Diagnostics > HTML suggestions > Duplicate title tags

7. ดังนั้น ในเมื่อขนาดในเว็บตัวเอง ก็ไม่ควรเขียนซ้ำกันหลาย ๆ หน้าแล้ว
ดังนั้นการลอก title ของคนอื่นมาใช้ยิ่งไม่สมควรใหญ่ครับ

8. ในเว็บไซต์สำเร็จรูปส่วนใหญ่ ที่คุณปรับ onpage Factor อะไรไม่ค่อยได้มาก
( เพราะโดนกัน html TAG บ้าง , ไม่มีที่ให้เขียนบ้าง )
อย่างน้อยที่สุด คุณก็สามารถที่จะเขียน title ได้ ( ยกตัวอย่าง weloveshopping ครับ )
ดังนั้น อย่าลืมเด็ดขาด ที่จะเอา keywords ไปใส่ไว้บน title

9. อันนี้เป็น case ที่มักเกิดกับ Web programmer อย่างเราบ่อย ๆ ครับ คือ การเขียน title ซ้ำกันหลาย ๆ ครั้งในหน้าเดียว
บ่อยครั้งมาจาก การ include หน้าอื่น ๆ ขึ้นมาใส่บนหน้านั้น แล้วหน้าที่ include ขึ้นมาก็มี tag title
ทั้ง ๆ ที่หน้าเว็บนั้น ๆ ก็มี title ของตัวมันเองอยู่แล้ว

Search Engine จะยึดตัว title ชุดแรกที่เจอ ( ที่อยู่บนสุด ) เสมอ 
แต่ผมแนะนำเลยว่า พยายามหลีกเลี่ยงการเกิดเหตุการณ์แบบนี้ครับ

10. อันนี้เจอบ่อย พวกที่เขียนเว็บไซต์ ด้วย Dreamweaver แล้วไม่เขียน title
Dreamweaver มันจะใส่ title ให้เองเป็น Untitled Document
ลองเอา keywords ว่า Untitled Document ไป search บน Google ดูครับ ^_^

สิ่งที่ ยังเป็นข้อสงสัย เกี่ยวกับ algorithm ของ Search Engine ในส่วนของ title
- ให้ความสำคัญจากซ้ายไปขวา ( รึเปล่านะ ทำไมลองหลายทีแล้วมันใช่ แต่บางทีก็ดูเหมือนไม่ใช่ )
- ระบบ density บน title มีจริงหรือไม่ เช่น  <title>อาหาร อาหารไทย อาหารฝรั่ง </title>
หลายท่านมองว่าเป็นการเน้นย้ำ คำว่า อาหาร เพิ่มขึ้น  แต่บางรายก็มองว่า ไม่ควรทำครับ

เดี๋ยวผมจะเอา ตัวอย่างการเขียน title ที่ดี มาให้ดูในคราวหน้าครับ

บริษัทเวิลด์ ไอที เอ็นจิเนียริ่ง จำกัด
3/2380 ซ.พหลโยธิน 54 ถ.พหลโยธิน แขวงคลองถนน
เขตสายไหม กรุงเทพ 10220

โทร 02 101 4296

facebook WorldIT  facebook WordIT  | โปรโมทเว็บ โปรโมทเว็บ | สอน php สอน php |
ขายกล้องติดรถยนต์
ขายสแตนเลส

Hero Member

« Reply #1 on: September 05, 2009, 10:30:36 AM »

จาก ข้อ 5. ครับ  เขียน title สั้น ๆ VS เขียน title ยาว ๆ เอาแบบไหนดี 

พิจารณากันแค่ที่ title นะครับ ไม่เอาปัจจัยอื่นมาคิด

เว็บที่ 1 เขียน <title>อาหาร</title>

VS

เว็บที่ 2 เขียน <title>รวมสูตรอาหาร และเครื่องปรุงทั่วโลก</title>

ถ้าผู้เยี่ยมชม Search คำว่า อาหาร  เว็บที่ 1 ชนะ !
ถ้าผู้เยี่ยมชม Search คำว่า สูตรอาหาร เว็บที่ 2 ชนะ  ส่วนเว็บที่ 1 อาจจะไม่ติดหน้าแรก
ถ้าผู้เยี่ยมชม Search คำว่า เครื่องปรุง เว็บที่ 2 ชนะ  ส่วนเว็บที่ 1 ไม่ถูกค้นเจอใน keywords นี้

พอจะมองภาพออกไหมครับ ว่าทำไมเราไม่ควรเขียน title สั้น ๆ

มีอะไรอยากแลกเปลี่ยนมาคุยกันได้นะครับ

บริษัทเวิลด์ ไอที เอ็นจิเนียริ่ง จำกัด
3/2380 ซ.พหลโยธิน 54 ถ.พหลโยธิน แขวงคลองถนน

facebook WorldIT  facebook WordIT  | โปรโมทเว็บ โปรโมทเว็บ | สอน php สอน php |
ขายสแตนเลส

Hero Member

« Reply #2 on: September 05, 2009, 10:32:02 AM »

เรื่องน่ารู้

title รองรับตัวอักษรได้ประมาณ 50-70 ตัวอักษรครับ

แนะนำว่าเขียนอักษรบน Title แนะนำว่า ประมาณ 30-40 ตัวอักษร กำลังดีครับ

ขายสแตนเลส

Hero Member

« Reply #3 on: September 05, 2009, 10:32:56 AM »

เรื่องน่ารู้ : การใช้ hyphen ( - )  บน title

มาพูดเรื่อง hyphen  หรือไอ้เจ้าเครื่องหมาย - กันนิดนึง ว่าในทาง SEO แล้วมันดีหรือไม่ดีอย่างไร

ที่มาของ hyphen มาจากที่ ปกติแล้ว การจดโดเมน ไม่อนุญาต ให้มีการใช้ช่องว่าง ระหว่างชื่อโดเมน
ดังนั้นหลาย ๆ คนที่อยากจดโดเมนที่มีคำที่มีความหมาย หลาย ๆ คำ

เช่น car park เลยต้องใช้ hyphen เข้าช่วย
กลายเป็น car-park.com

แต่ในแง่ทางการตลาดแล้ว การใช้ hyphen มันสร้างแบรนด์ได้ยาก
เพราะเราพูดว่า car park dot com คนก็มักจะนึกถึง carpark.com 
ไม่นึกหรอกว่าจะเป็น car-park.com

และแน่นอนในปัจจุบัน จริง ๆ ต้องบอกว่านานมาแล้วแหละครับ
Search Engine มันมี algorithm ที่สามารถ
"ตัดคำ"  ที่มีความหมาย หรือคำที่เป็นที่รู้จัก  ที่เขียนติดกันได้อยู่แล้ว 

ดังนั้นคุณไม่มีความจำเป็น ที่จะใช้ car-park.com เลย หาก
carpark.com ว่างให้คุณจดได้นะ  Tongue

วกกลับมาเรื่อง การใช้ hyphen บน title ครับ  (ออกไปซะไกล)

บน title bar ผมไม่แนะนำให้ใส่สัญลักษณ์พิเศษใด ๆ บนนี้
และ title ไม่ห้ามให้เคาะ spacebar เพื่อเว้นว่างระหว่างคำ

ดังนั้นหากคุณถามว่า Thai Food กับ Thai-Food เขียนอันไหน
ผมฟันธงเลยครับ เขียน Thai Food ดีกว่า

จริง ๆ hyphen ควรใช้เฉพาะบนชื่อ domain กับ บน url เท่านั้นครับ
เพราะมันมีความสามารถพิเศษ ในการช่วยตัดคำ

ป.ล. มีบางคนบอกว่า hyphen มีความสามารถพิเศษในการเชื่อมข้อความด้วย แต่ผมยังไม่ confirm ครับ

ขายสแตนเลส

diggma
Newbie
*

« Reply #4 on: September 06, 2009, 11:22:51 AM »

ขอบคุณครับ สำหรับ บทความดีๆ มีปะโยชน์มากๆเลยครับ  Smiley

bouy22
Newbie
*

« Reply #5 on: September 17, 2009, 12:17:32 AM »

Cheesy Cheesy Cheesy เก็บๆ เข้าสมอง

kazama
Newbie
*

SEO Score : 2

View Profile
« Reply #6 on: February 06, 2010, 05:05:52 PM »

สุดยอดครับ ปล่อยมาไม่มีเม้ม
นับถือๆ  Cool

siamza16
Newbie
*

View Profile WWW Email
« Reply #7 on: October 07, 2010, 08:22:27 PM »

อาจารย์เก่งจังครับ

Pages: [1]
Print
Jump to: